சீனாவின் மஞ்சள் நதியும் கூடங்குளம் அணு மின் நிலையமும் – சுந்தர்ராஜன், பூவுலகின் நண்பர்கள்

மஞ்சள் நதி, ஆசியாவின் மூன்றாவது பெரிய நீளமான நதி. மேற்கு சீனாவில் குய்ங்க்கை மாகாணத்தில் உள்ள பயன் ஹர் மலைகளில் தோன்றி சுமார் 5,400 கி.மீ. பயணித்து ஷாண்டோங் மாகாணத்தில் பஹாய் கடலில் தன்னுடைய பயணத்தை இந்த நதி முடித்துக் கொள்கிறது. பண்டைய சீன நாகரீகத்தின் தோற்றுவாயாக மஞ்சள் நதி இருந்துள்ளது. செழிப்பிற்கும், வளத்திற்கும் பெயர் பெற்ற மஞ்சள் நதி இன்று சீனாவின் சோகம் (china’s sorrow) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. அடிக்கடி வெள்ளப்பெருக்காலும், நதிப் படுகை உயர்ந்ததால் தன்னுடைய போக்கை அடிக்கடி மாற்றுவதாலும் மிகப் பெரிய அளவில் சேதத்தை அந்த நதி விளைவித்தது.

இங்கு 1332-33 ஆம் ஆண்டு ஏற்பட்ட வெள்ளத்தால் மட்டும் பல இலட்சக்கணக்கான மக்கள் உயிரிழந்தார்கள். தொடர்ச்சியாக 1887, 1931 ஆண்டுகள் எனப் பல காலகட்டத்தில் ஏற்பட்ட வெள்ளங்களில் ஒட்டுமொத்தமாகப் பல கோடி மக்கள் உயிரிழந்துள்ளார்கள். அதனாலேயே மஞ்சள் ஆறு சீனாவின் சோகம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

1988 ஆம் ஆண்டு அடிக்கல் நாட்டப்பட்டு 2013 ஆம் ஆண்டு துவக்கப்பட்ட கூடங்குளம் அணு மின் நிலையம், இதுவரை வரலாறு காணாத வகையில் எண்ணிக்கையில் அடங்காத வகையில் பழுது ஏற்பட்டு நிறுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்தியாவின் ஒப்பாரும் மிக்காரும் இல்லாத அணுசக்திப் பயணத்தில் கூடங்குளம் அணு உலைகள் வைரக் கற்களாக பறைசாற்றப்பட்டு, பொதுப்புத்தியில் இந்தியாவின் வளர்ச்சிப் பயணத்தின் குறியீடாகக் காட்டப்பட்டது. போராடிய மக்கள் கூடங்குளம் அணு உலைகளில் மூன்றாம் தர உதிரிப் பாகங்கள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன, எனவே ஒரு போதும் ஒழுங்கான முறையில் மின்னுற்பத்திச் செய்ய முடியாது என்று தெளிவாக எடுத்துச் சொன்னார்கள். இந்தக் கடலும், மண்ணும் எங்களுக்குச் சொந்தம்; அவற்றைக் காப்பாற்ற எங்களுக்குத்தான் அதிகக் கடமை இருக்கிறது என்று அறைகூவல் விடுத்து, இந்த தேசத்தின் மனசாட்சியை உலுக்கிய மாபெரும் போராட்டத்தை நடத்தினார்கள். போராடிய மக்கள் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தப்பட்டது, குண்டுகள் வீசப்பட்டன, முப்படை தாக்குதல் நடப்பட்டது, சொல்லிலடங்கா அடக்குமுறையை மத்திய-மாநில அரசுகள் மக்கள் மீது ஏவின. 4 உயிர் பறி போனது. இன்றளவிற்கும் மக்கள் பல நூற்றுக்கணக்கான வழக்குகளால் அல்லல்படுகிறார்கள். இவ்வளவிற்குப் பிறகும் கூடங்குளம் அணு உலைகள் ஒழுங்காக உற்பத்தி செய்ததா என்றால் இல்லை.

உலகம் முழுவதும் பராமரிப்புப் பணிகளுக்காக உலைகள் நிறுத்தப்பட்டால், இரண்டு மாதங்களுக்குள் அவை மீண்டும் மின் உற்பத்தியை துவங்கிவிடும். அப்படி இல்லையென்றால் “அணு உலைகளில் பிரச்சனை இருக்கும்” என்கிறது சர்வதேச அணுசக்தி முகமையம். ஆனால் பராமரிப்புப் பணிகளுக்காக நிறுத்தப்படும் கூடங்குளம் அலகு ஒன்று நான்கு மாதங்களுக்குக் குறையாமல் எடுத்துக்கொள்ளும். மீண்டும் மின் உற்பத்தியைத் துவக்க. இதுவரை அலகு ஒன்று மட்டும் 40 முறைக்கு மேல் பழுதடைந்து நின்றுள்ளது. அலகு இரண்டு வர்த்தகரீதியிலான உற்பத்தியைத் துவக்கியதாக அறிவிக்கப்பட்ட கடந்த மார்ச் 31ஆம் தேதி முதல் 15 நாட்கள் வரை ஒரு யூனிட் மின்சாரத்தைக் கூட உற்பத்தி செய்யவில்லை. சென்ற மாதம் இரண்டாவது உலையைத் துவக்கிவிட்டோம் என்று அறிவித்த ஒன்பது நாட்களுக்குள் பழுதடைந்து நின்றது.

சில நாட்களுக்கு முன்னர்தான் கூடங்குளத்தில் உள்ள இரண்டு உலைகளிலிருந்தும் 2000 மெ.வா உற்பத்தி செய்யப்பட்டதாக அணுசக்தித் துறை அறிவித்தது. 2000 மெ.வா உற்பத்தியை நிகழ்த்திய சில நாட்களில் மீண்டும் அலகு ஒன்றிலுள்ள “டர்பைனில்” கோளாறு ஏற்பட்டு மின்னுற்பத்தி நிறுத்தப்பட்டதாக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அலகு 2 பழுதடைந்த சமயத்தில் சொல்லப்பட்ட முக்கியமான காரணம் ஹைட்ரஜன் கசிவு. மின்னுற்பத்தி இயந்திரத்தில் ஹைட்ரஜன் வாயு குவிந்துள்ளதால்தான் மின்னுற்பத்தி நின்றதாக அறிவிக்கப்பட்டது. அணு உலைகளில் விபத்து ஏற்படுவதற்கு “ஹைட்ரஜன் வெடிப்பு” முக்கியக் காரணமாகும். புகுஷிமாவில் உள்ள மூன்று உலைகளிலும் “ஹைட்ரஜன் எக்ஸ்ப்ளோசன்” ஏற்பட்டதால்தான் விபத்து ஏற்பட்டது. இந்தப் பின்னணியில் புதிதாக கட்டிமுடிக்கப்பட்ட அணு உலையில் ஹைட்ரஜன் பிரச்சனை ஏற்பட்டுள்ளது மக்களிடம் பெரிய அச்சத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இன்னமும் குறைந்தபட்சம் அறுபது ஆண்டுகள் செயல்பட வேண்டிய உலைகள் ஆரம்ப நிலையில் இவ்வளவு பிரச்சனைகளைச் சந்தித்தால் போகப் போக என்னவாகும். அணுசக்தி ஒழுங்குமுறை ஆணையத்தின் முன்னாள் தலைவர் திரு.கோபாலகிருஷ்ணன் தொடர்ச்சியாக இது குறித்துப் பதிவு செய்து வருகிறார். கூடங்குளம் திட்டத்திற்கு உலைகளை வழங்கிய ரோசடோம் நிறுவனத்தின் துணை நிறுவனமான ஜியோ-போடாஸ்க்கின் “கொள்முதல் பிரிவு” இயக்குனர் “செர்ஜி ஷுடோவ்” ரசியக் காவல் துறையால் கைது செய்யப்பட்டார். அவர், தரங்குறைந்த எஃகுவைத் தரம் உயர்ந்ததாகச் சான்றிதழ் வழங்கியதாகவும் அவை இந்தியா, சீனா, பல்கேரியா போன்ற நாடுகளுக்குச் செல்லும் அணு உலைகளில் பயன்படுத்தப்பட்டன என்றும் பல சர்வதேச அமைப்புகளை மேற்கோள் காட்டி கோபாலகிருஷ்ணன் எடுத்துவைத்தார்.

கோபாலகிருஷ்ணனின் அறிக்கையை மேற்கோள்காட்டிக் கூடங்குளம் அணு உலைகளுக்கு வாங்கப்பட்ட உதிரிப்பாகங்கள் தரங்குறைந்தவை என்று பூவுலகின் நண்பர்கள் சார்பில் தாக்கல் செய்த வழக்கில் ஆதாரங்களுடன் நிரூபித்த பிறகு உச்ச நீதி மன்றம் 2013 மே மாதம் வழங்கிய தீர்ப்பில் கூடங்குளம் அணு உலையின் ஒவ்வொரு உதிரிப்பாகத்தையும் சோதனை செய்து அறிக்கை தாக்கல் செய்த பிறகே அணு உலைகளை இயக்க முடியும் என்று சொன்னது. ஆனால் தீர்ப்பு வந்த இரண்டே மாதங்களில் சில அறிக்கைகளை உச்சநீதிமன்றத்தின் பதிவாளரிடம் தாக்கல் செய்துவிட்டு அணு உலையை இயக்க ஆரம்பித்தது தேசிய அணு மின் கழகம்.

உலகம் முழுவதும் புதிய அணு உலைகள் நிச்சயம் 80% திறனில் ஓடும். ஆனால் கூடங்குளம் அணு உலையின் அலகு ஒன்று 43% திறனில்தான் ஓடியது என்று தேசிய அணு மின் கழகத்தின் தரவுகள் தெரிவிக்கின்றன. இந்நிலையில் கடந்த வாரம் டர்பைனில் ஏற்பட்ட கோளாறு பல கோளாறுகளின் தொடர்ச்சிதான்.

நிச்சயம் கூடங்குளம் அணு உலைகள் “தென்னிந்தியாவின் சோகமாக” (Sorrow of south India) மாறுவதற்கு வாய்ப்புள்ளது.

கூடங்குளத்தில் மூன்று மற்றும் நான்காவது உலைகளுக்கு நடைபெறும் பணிகளை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும், முதல் இரண்டு அலகுகளை “தற்சார்பானக் குழுவை” கொண்டு ஆய்வு நடத்த வேண்டும். இவை மட்டுமே கூடங்குளம் அணு உலைகள் தென்னிந்தியாவின் சோகமாக மாறுவதைத் தடுக்க முடியும்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வௌியிடப்பட மாட்டாது. கட்டாயமான புலங்கள் * ஆக குறிக்கப்பட்டுள்ளன


8 + 8 =

உங்களால் பின்வரும் HTML tag களை பயன்படுத்த முடியும்: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>