உப்புக் காற்றில் உலர்ந்து போன கதறல்கள்! – செல்வி

ஒக்கி பெரும்புயல் கன்னியாகுமரி, ராமேஸ்வரம், நாகப்பட்டினம், கடலூர் மாவட்ட மீனவர்களின் உயிரையும் உடைமையையும் குமரி மாவட்ட உழவர்களின் வாழ்வாதாரத்தையும் அடித்துப் போட்டுங்கூட, இந்திய, தமிழக அரசுகள் அசைந்து கொடுக்கவில்லை.
சமவெளி மக்களுக்கு மீனவர் துயரங்கள் புரிவதில்லை. எனவே சில கேள்விகள் கேட்டு அவர்களுக்குப் புரிய வைக்க முயல்வோம்.

ஒக்கி புயல் குறித்த முன்னறிவிப்பு வழங்கப்பட்டதா? இல்லையா?

இல்லை. இந்திய வானியல் ஆய்வகம் முறையான முன்னெச்சரிக்கை வழங்கவில்லை. நவம்பர் 29 அன்று சுமார் 70 கிமீ வேகத்தில் புயல் வீசக் கூடும் என்பதே அவர்கள் அறிவித்த செய்தி. ஆனால் அன்று வீசியதோ 130 கிமீ வேகத்தை விஞ்சிய பெரும்புயல். ‘தமிழ்நாடு வெதர்மேன்’ என அறியப்படும் பிரதீப் ஜான் புயல் புயல் வருகையை காலை 09.30 மணிக்குக் கணித்து விட்டார். குமரி, கேரள மீனவர்கள் கடலுக்குச் செல்ல வேண்டாம் எனும் எச்சரிக்கைச் செய்தி ஒன்றைப் பதிவிட்டார். இந்தச் செய்தி வானிலை ஆய்வு மையம் வாயிலாகவும் விரைவில் தெரிய வரும் என்றும் குறிப்பிட்டிருந்தார். ஆனால் புயல் கோர தாண்டவம் ஆடி முடிந்த பிறகுதான் ஆய்வு மையம் ஆற அமர 30ஆம் தேதி காலை 11 மணியளவில் வாய் திறந்தது. சுமார் 08.30 மணிக்கு ஒகி புயல் வீசத் தொடங்கியதாகப் பின்கணித்தது! தனியொருவராக பிரதீப் ஜானால் செய்ய முடிந்த இந்த முன்னெச்சரிக்கையை ஏன் இந்திய வானியல் ஆய்வகத்தால் செய்ய முடியவில்லை?

மாண்ட, காணாமல் போன மீனவர்கள் எத்தனை பேர்?

இது வரை அரசு இது குறித்தான முறையான கணக்கினை அளிக்கவில்லை. கடலுக்குச் சென்றவர்கள் எத்தனை பேர்? மாண்டவர்கள் எத்தனை பேர்? காணாமல் போனவர்கள் எத்தனை பேர்? எந்தக் கணக்கீடும் அரசு இது வரை தரவில்லை. சென்னை உயர் நீதிமன்றத்தின் மதுரைக் கிளையில் தொடுக்கப்பட்ட ஆட்கொணர்வு மனுவின் அடிப்படையில் நீதிமன்றம் காணாமல் போன மீனவர் நிலை குறித்து அரசு தகவல் அளிக்க வேண்டும் என்று வற்புறுத்தியுள்ளது.
மறுபுறம், இந்தப் புயலில் சிக்கிய மீனவர்களின் உடல்கள் பல கேரளாவிலும் ஒதுங்கின. அந்த உடல்கள் யாருக்குச் சொந்தமானவை எனத் தெரிந்து கொள்ள அந்தக் குடும்பத்தினரின் இரத்த மாதிரிகள் தேவை. இதற்குத் தொலைதூரத் தமிழக மாவட்டங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் குடும்பம் குடும்பமாகச் கேரளாவுக்குச் செல்கின்றனர். இதற்கு மாற்றாக, அரசே அந்தக் குடும்பத்தவரின் இரத்த மாதிரிகள் எடுத்து அதனைக் கேரளாவில் பாதுகாக்கப்படும் உடல்களுடன் பொருத்திப் பார்க்கலாம். இந்த மனிதாபிரமான உதவிகளைச் செய்யக் கூட அரசுகள் அணியமாக இல்லை.

அப்படியா? அரசுகள் உருப்படியாக ஒன்றுமே செய்யவில்லையா?

குமரி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பொன். ராதாகிருஷ்ணன் வந்து எட்டி பார்க்கக் கூட இல்லை. அவர் அரசு சார்பாக ஈரான் சுற்றிப் பார்க்கச் சென்று விட்டார். மோடி குஜராத் தேர்தலிலும் எடப்பாடி ஆர். கே. நகர் தேர்தல் திருவிழாவிலும் எம்ஜிஆர் நூற்றாண்டுக் கொண்டாட்டங்களிலும் மூழ்கிப் போயிருந்ததால் மூச்சடைத்து இறந்து போன மீனவர்கள் குறித்து எந்த அக்கறையும் காட்டவில்லை. மக்களைச் சந்திக்க வந்த ஒன்றியப் பாதுகாப்புத்துறை அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் அவர்கள் துயரங்களில் பங்கேற்காமல் அதிகாரக் கொழுப்புடன் நடந்து கொண்டார். தமிழ்நாடு எங்கும் ஆய்வு நடத்தும் ஆளுனர் குமரியில் சுசீந்திரம் கோயில், விவேகானந்தர் பாறை என ஆன்மிகச் சுற்றுலா நடத்தினார். காலந்தாழ்ந்து வந்த மோடி பாதிக்கப்பட்ட இடங்களுக்குச் செல்லாமல், ஒளிப்படக் கண்காட்சியைக் கண்டு ரசித்து விட்டு சில மீனவ, விவசாயப் பிரநிதிநிகளை மட்டும் பேருக்குச் சந்தித்து விட்டு, ஊடகங்களுக்குப் பேட்டியளித்து விட்டு திரும்பிப் பறந்தார்.

தமிழக அரசு முதலில் இறந்து போன மீனவக் குடும்பங்களுக்கு 4 லட்சம் ரூபாய் இழப்பீடு அறிவித்ததுடன் தன் கடமையை நிறுத்திக் கொண்டது. இந்த நிலையில் குமரி மீனவர்களும் பொதுமக்களும் ஒன்றுதிரண்டு தொடர் போராட்டங்களில் ஈடுபட்டனர். இதற்குப் பிறகு, அதுவும் கேரளா மீனவர்களுக்கு 20 லட்சம் இழப்பீடு அறித்த நிலையில், தமிழக அரசும் இழப்பீட்டை 20 லட்சமாக உயர்த்தியது.

ஊடகங்களின் பங்களிப்பு என்ன?

நவம்பர் 30ஆம் நாள் முதலில் நியூஸ் 18 ஊடகமும், அதன் பின்னர் புதிய தலைமுறை, நியூஸ் 7, சன் டிவி, கலைஞர் டிவி உள்ளிட்ட ஊடகங்களும் ஒரு வாரக் காலத்துக்குப் பாதிக்கப்பட்ட மக்களிடம் நின்று அவர்களின் துயரை வெளிக்கொணர்ந்தன. ஆனால் அதற்குப் பின் ஒன்றிய அரசு கொடுத்த அழுத்தத்தின் காரணமாக அச்செய்திகளை ஒளிபரப்புவதைப் பெரும்பாலும் குறைத்துக் கொண்டதாக அருட்தந்தை சர்ச்சில் குறிப்பிட்டார். அதைப் போலவே முதலிரண்டு நாட்களுக்குள்ளாகவே வட இந்திய ஆங்கில ஊடகங்களும் அரசின் அழுத்தத்தின் காரணமாக ஒளிபரப்பை நிறுத்திக் கொண்டதாக வகீதியா கான்ஸ்டன்டைன் கூறுகிறார்.

பாதிப்புகள் மீனவர்களுக்கு மட்டுந்தானா?

ஒக்கி புயலால் குமரி மாவட்ட உழவர்கள் வாழ்வாதாரத்தை இழந்து நிற்கின்றனர். பல லட்சம் வாழை, ரப்பர், தேக்கு போன்ற மரங்கள் வேரொடு சாய்ந்து விட்டன. செங்கல் சூலைகள் தரைமட்டமாகி விட்டன. ஒரு வாரத்துக்கு மேல் மின்சாரத் தொடர்பின்றியும் வீடுகளுக்குள் தண்ணீர் புகுந்தும் மக்கள் கடும் துயரடைந்திருந்தனர். மக்கள் நியாய விலைக் கடைகளில் பயன்படுத்தும் ஸ்மார்ட் கார்டுகளைத் தேய்க்கும் எந்திரங்கள் பழுதடைந்ததைக் காரணம் காட்டி, அவர்களுக்குக் கிடைக்க வேண்டிய இன்றியமையாத பொருள்களைக் கூட தர மறுத்தனர்.

பாதிப்படைந்த மக்களின் கோரிக்கைகள் என்ன?

ஆழ்கடல் மீன்பிடியர்களுக்கு நவீனத் தொலைத்தொடர்புச் சாதனங்களை அரசு உடனடியாக வழங்க வேண்டும். கடலோரக் காவற்படை, கப்பற்படைகளில் மீனவ மக்களுக்கு உரிய பங்கு இருக்க வேண்டும். மீனவர்களுக்கான தனித் தொகுதிகளை உருவாக்க வேண்டும். அதற்கு ஒத்திசைந்தவாறு நாடாளுமன்ற, சட்டமன்றத் தொகுதிகளை மறுசீரமைப்பு செய்ய வேண்டும். பாஜக 2014 நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் அளித்த வாக்குறுதிப்படி, நாடாளுமன்றத்தில் தனி மீனவ அமைச்சகம் வேண்டும்.

அப்படியானால் இந்தக் கோரிக்கைகள் ஏற்கப்பட்டால் மீனவர் சிக்கல்கள் தீர்ந்து விடுமா?

இல்லை, நம் மாநில உரிமைகள் சார்ந்தும் நாம் இந்தச் சிக்கலைப் பார்க்க வேண்டும். தமிழகக் கடற்பரப்பின் காவலும் அதிகாரமும் தமிழகத்துக்கு வழங்கப்பட வேண்டும். கடலும் கடற்கரையும் மீனவ மக்களுக்கே சொந்தமாக்கப்பட வேண்டும்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வௌியிடப்பட மாட்டாது. கட்டாயமான புலங்கள் * ஆக குறிக்கப்பட்டுள்ளன


+ 3 = 5

உங்களால் பின்வரும் HTML tag களை பயன்படுத்த முடியும்: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>