ஹாதியாவின் நீதிப் போரும் சனநாயக உரிமையும்!

மக்களுக்கு எதிராகத் தொடர்ச்சியான நடவடிக்கைகளில் இந்திய அரசு ஈடுபட்டு வருகிறது. அதில் ஒன்றாக நடவாத ஒன்றை நடப்பது போல் காட்டி அதைத் தடுக்கிறேன் என்ற பெயரில் புதிய சட்டம் கொண்டு வர முனைகிறது. அது நம் அடிப்படை உரிமைகளையே மறுப்பதாக இருப்பது குறித்துச் சட்டத்தின் ஆட்சியாளர்களுக்கு எந்த உறுத்தலும் இல்லை.

அரசியலமைப்புச் சட்டம் பகுதி III ல் சுதந்திற்கான உரிமை, சமத்துவத்திற்கான உரிமை, மத சுதந்திரத்திற்கான உரிமை இவை நம் அடிப்படை உரிமைகளாகும். இந்த உரிமைகளையே மறுக்கும் வகையில் எந்த அடிப்படை ஆதாரங்களும் அற்ற காதல் ஜிகாத் என்ற குற்றசாட்டின் பேரில் 2009 இல் இருந்து கட்டவிழ்த்துவிடப்பட்டுள்ள அராசகப் போக்கின் இறுதியில் அண்ணல் அம்பேத்கர் போராடிப் பெற்றுதந்த மதம் சாதி பாகுபாடற்ற திருமணங்களுக்கான உரிமைப் பறிக்கப்படும் ஆபத்து உள்ளது.

ஹாதியா வழக்கு நாம் அனைவரும் கூர்ந்து நோக்கிய ஒன்றே! 2009 இல் எவ்வித ஆதாரங்கள் இன்றியும் இன்று வரை ஆதாரங்கள் திரட்ட முடியாததுமான காதல் ஜிகாத் என்ற கோட்பாட்டின் அடிப்படையில்தான் ஹாதியா வழக்கு கேரள உயர்நீதிமன்றத்தில் தீர்ப்பாக்கப்பட்டுள்ளது. 2016 தொடக்கத்தில் ஹாதிகாவின் தந்தையால் ஹாதிகா தொலைந்துவிட்டதாக காவல்துறையில் புகார் தரபட்டது. பின்னர் ஆட்கொணர்வு மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது. 24 வயது நிரம்பிய ஹோமியோபதி மருத்துவ மாணவிக்கு அறிவு முடக்கம் செய்யப்பட்டுத் திருமணம் நடந்தது என தேசியப் புலனாய்வு ஆணையும் (NIA) அளித்த அறிக்கையின் அடிப்படையில் முடிவெடுக்கப்பட்டு மே 2017 இல் கேரள உயர்நீதிமன்றம் இத்திருமணத்தை ரத்து செய்தது. இதில் குறிப்பிடத்தக்கது தேசியப் புலனாய்வு ஆணையம் வழங்கிய அறிக்கைக்கு இன்று வரை எந்த அடிப்படைச் சான்றுகளும் இல்லை என்பதே!

இவ்வறிக்கை காதல் ஜிஹாத் என்ற பெயரில் இசுலாமிய ஆண்கள் தங்கள் மதம் அல்லாத மற்ற மதத்தைச் சேர்ந்த இளம் பெண்களைக் குறி வைத்துக் காதல் என்ற பெயரில் வலையில் சிக்க வைத்து மதமாற்றம் செய்கிறார்கள். இதற்கு எந்த அதிகாரபூர்வ ஆதாரங்களும் இல்லை. 2009 இல் கேரளா மற்றும் மங்களூரில் நடந்த மதமாற்றங்களின் அடிப்படையில் இந்த முடிவுக்கு வருகிறார்கள். நவம்பர் 2009 இல், DGP ஜாகப் புன்னூஸ், தனக்கு தரப்பட்ட 18 வழக்குகளில் மூன்றில் மட்டுமே இந்தப் போக்கு காணப்படுவதாக கேரள உயர்நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்திருக்கிறார். இதை ஏற்கமறுத்துவிட்டது கேரள உயர்நீதிமன்றம். சனநாயகத்தில் நம்பிக்கை கொண்டும் அதற்குட்பட்டும் இயங்குகிற இசுலாமிய அமைப்புகளைக் குறிப்பிட்டு, அவை இசுலாமிய இளைஞர்களை இது போன்ற செயல்களில் ஈடுபட தூண்டிவதாகக் குற்றம்சாட்டுகிறது.

ஹாதியா தன் வீட்டில் இருந்தபடி கொடுத்த காணொளி முக்கியமான ஒன்று. அதில் “இங்கிருந்து என்னை வெளியில் அழைத்துச் செல்லுங்கள்; இல்லையென்றால் என் தந்தை என்னைக் கொன்றுவிடுவார் எனக் கூறுகிறார். ஆனால் இதே காலங்களில் ஹாதியாவின் நிலையை ஆராயச் சென்ற தேசியப் பெண்கள் ஆணையம் அவர் சாப்பிடுகிறார் சிரிக்கிறார் என அறிக்கை தருகிறது. உச்ச நீதிமன்றத்திலும் ஹாதியாவின் தந்தையால் வைக்கப்படும் வாதம் அவள் சுயமாக இம்முடிவை எடுக்கவில்லை; அவள் அறிவும் மழுங்கியுள்ளது. இதுவே அவளின் மதமாற்றத்திற்கும் திருமணத்திற்கும் காரணம் என்பதே! இந்திய அரசியலமைப்புச் சட்டத்தில் தரப்பட்டுள்ள அடிப்படை உரிமைகள், சாதாரணமாக எந்த ஒரு அடிப்படை ஆதாரங்களும் அற்ற காதல் ஜிகாத் என்னும் கோட்பாட்டின் அடிப்படையில் மீறப்படுகிறது. இங்கு உச்ச நீதிமன்றம் குறிப்பிட்ட கேள்வியை எழுப்புகிறது:

“எதன் அடிப்படையில் மூன்றாம் நபர் குற்றசாட்டின் பேரில் கேரள உயர்நீதிமன்றம் உரிய வயதுடைய இரண்டு பேருக்கிடையே நடந்த திருமணம் செல்லாது என முடிவெடுத்தது?”
உச்சநீதி மன்றம் சொல்வது, ஹாதியாவின் தந்தையால் வைக்கப்படும் எந்த வாதமும் உரிய வயதடைந்த இரண்டு பேரின் திருமணத்தை ரத்து செய்ய உதவாது. உயர்நீதி மன்றம் இது போன்ற வழக்கை எடுத்திருக்கக் கூடாது. மேலும் இந்தத் திருமணத்தை ரத்து செய்யும் அதிகாரம் உயர்நீதி மன்றத்திற்குக் கிடையாது.

திருமணமானவர்களில் ஒருவர் உரிய வயதடைந்தவராக இல்லாமல் இருந்தால், ஒருவருக்கேனும் மனப்பிரச்சனை ஏதேனும் இருந்தால், அல்லது இவர்களில் ஒருவருக்கு ஏற்கனவே வேறு ஒரு திருமணம் நடந்திருந்தால் குறிப்பிட்ட திருமணம் ரத்து செய்யப்படலாம். மேலும் கேரள உயர் நீதிமன்றத்தில் ஹாதியாவின் தந்தையால் பதிவிடப்பட்ட வழக்கு ஆட்கொணர்வு மனுவே தவிர திருமண ரத்திற்கானது அன்று. இருப்பினும், கேரள உயர்நீதி மன்றம் திருமணத்தை ரத்து செய்து அதற்குக் கூறப்படும் காரணங்கள்:

 

  1. மதமாற்றத்தில் உள்ள சந்தேகம் – எந்த ஆதாரமும் அற்ற தேசியப் புலனாய்வு ஆணைய அறிக்கையின் அடிப்படையில் இச்சந்தேகம் எழுப்பப்படுகிறது,
  2. ஹாதியாவின் கணவர் சாபான் மீது ஏற்கனவே உள்ள வழக்குகள் முன்வைக்கப்படுவது – அப்படியே ஆனாலும் குற்றவாளிகள் திருமணம் செய்ய இந்திய சட்டங்களில் எதிலும் தடை ஏதுமில்லையே!
  3. சாபான் குறிப்பிட்ட இசுலாமிய இயக்கங்களைச் சார்ந்திருப்பது – தடைவிதிக்கப்படாத ஒரு இசுலாமிய இயக்கத்தில் சாபான் ஒரு உறுப்பினராக இருப்பதே எவ்வகையில் குற்றமாகும்!
  4. பெற்றோரின் அனுமதியின்றி திருமணம் நடந்தது – இது ஆபத்துக்குரிய வாதமாகவே இருக்கிறது. உரிய வயதடைந்த இருவர் திருமணம் செய்துகொள்வதில் பெற்றோரின் அனுமதி கட்டாயமாக்கப்படுவது அடிப்படை உரிமை மீறும் அராசகமாகும்.
  5. ஹாதியாவின் நலன் – மருத்தவப் படிப்பு படித்துக் கொண்டிருக்கும் 26 வயதடைந்த பெண்ணுக்கு தன்நலன் குறித்துச் சிந்திக்கத் தெரியாது என கண்டறிந்தது யார்? அதற்கேற்ற மருத்துவச் சான்று எதுவும் அளிக்கப்பட்டதா என்றால் ஒன்றும் இல்லை!

இவற்றில் எவையேனும் திருமணத்தை ரத்து செய்ய உகந்த காரணங்களா?
ஹாதியாவைக் காவலில் வைத்திருப்பதும், திருமண ரத்தையும் குறித்ததுதான் மேல்முறையீடு. இதில் தேசியப் புலனாய்வு ஆணைய ஆய்வு அறிக்கை ஹாதியாவின் காவல் குறித்த இடைக்கால உத்தரவு எதையும் வழங்கவில்லை.

உண்மையில் கவலைக்குரியது என்னவென்றால், இது போன்ற வழக்குகளில் ஒரு தீர்க்கமான நிலைப்பாட்டை எடுக்காததன் மூலம் உச்ச நீதிமன்றமே தவறான முன்னோடியாக அமைகிறது. சாபின் ஜகன் தன் உச்சநீதிமன்ற மேல்முறையீட்டு மனுவில் இவ்வழக்கு குறித்து:
“இது அரசியலமைப்புக்கு எதிராகவும், பொருந்தா வாதமாகவும், பகுத்தறிவற்றதாகவும் உள்ளது” எனக் கூறுகிறார்.

உச்சநீதிமன்றமும் தேசியப் புலனாய்வு ஆணையத்தின் ஆய்வை மேலாய்வு செய்யக் கூறுவதின் மூலம் இவ்வழக்கை ஏற்றுக் கொள்கிறது. இது ஆய்வைக் கோருவதே ஆனாலும், இடைக்கால உத்தரவு ஒன்றை வழங்கி இருக்கலாம், அதுவும் மறுக்கப்பட்டது.

இதன் தொடர்ச்சியாகக் காதல் ஜிகாத்துக்கு எதிராக என இந்துமத அமைப்புகள் களமிறங்கி காதலிக்கிறார்கள் என அவர்கள் சந்தேகிக்கும் நபர்களை எல்லாம் கொடூரமாகத் தாக்கி வருகின்றன. இராஜஸ்தானில் முஹமத் அப்ரகுல் என்னும் ஐம்பது வயது நிரம்பியவரை காதல் ஜிஹாத் என்னும் பெயரில் என்னும் பெயரில் மாற்று மதத்தவரை காதலிப்பதாகச் சந்தேகித்து உயிருடன் தீக்கிரையாக்கி அந்தக் காணொளியை வெளியிட்டு காதலர்களைப் அச்சுறுத்த முற்படுகிறார்கள் இந்துத்துவ அரக்கர்கள்.

தான் கொண்ட காதலுக்காகவும் சாதியத்திற்கு எதிராகவும் தொடர்ச்சியாகப் போராடி சட்டரீதியான முதல் வெற்றியாக, உடுமலைப்பேட்டை சங்கர் கொலை வழக்கில் ஏழு பேருக்கான தண்டனை வாங்கித் தந்து, அடுத்த மூவருக்கான விடுதலைக்கெதிராக மேல்முறையீடு செய்யக் காத்திருப்பவர் தோழர் கௌசல்யா. ஒரு வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க தீர்ப்பை வாங்கியிருக்கும் நேரத்தில் தனிமனித உரிமையை மீறும் வகையில் காதல் ஜிகாத் என்ற பெயரில் காதல் திருமணங்களுக்கே தடை என்பது சட்டமாகப்படுவதற்குள், நாம் இதற்கு எதிரான குரலை ஒன்றுபட்டு எழுப்பியாக வேண்டும். பெண்ணை ஒரு உடமையாக மட்டும் பார்க்கும் சமூகத்தில் இப்போதுதான் அங்கும் இங்குமான தளர்வுகள் ஏற்பட்டுக் கொண்டிருக்கின்றன. இத்தளர்வுகளின் முக்கிய அங்கம் காதலுக்கும் காதல் திருமணங்களுக்கும் உண்டென்பதை மறுப்பதற்கில்லை. அண்ணல் அம்பேத்கரால் போராடிப் பெற்ற நமக்கான தனிமனித உரிமைகள் கண்ணுக்குத் தெரியாமல் மீறப்படப் போகிறது. சாதி ஒழிப்புக்கு எதிராகவும் பெண்ணடிமைத்தனத்துக்கு எதிராகவும் எழுப்பப்பட்டுள்ள காதல் ஜிகாதை முளையிலே தீயிட்டு கொளித்தி சாம்பலாக்குவோம்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வௌியிடப்பட மாட்டாது. கட்டாயமான புலங்கள் * ஆக குறிக்கப்பட்டுள்ளன


+ 7 = 12

உங்களால் பின்வரும் HTML tag களை பயன்படுத்த முடியும்: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>